Gia công sản phẩm cho nước ngoài có cần làm công bố không?

Ngày đăng Công bố sản phẩm 128 lượt xem

Chào ISOHA, Công ty tôi có nhận làm gia công sản phẩm cho nước ngoài có cần làm công bố không? Trường hợp nào bắt buộc phải tiến hành tự công bố? Hồ sơ tự công bố sản phẩm gồm những gì và bản tự công bố có thời hạn bao lâu? Nhờ ISOHA tư vấn giúp tôi.

Anh Minh Đăng – Công ty thực phẩm ở Đồng Tháp.

Gia công sản phẩm cho nước ngoài có cần làm công bố không

1. Gia công sản phẩm cho nước ngoài có cần làm công bố không?

Theo Khoản 2, Điều 4 của Nghị định 15/2018/NĐ-CP những sản phẩm được miễn thủ tục tự công bố gồm:

  • Sản phẩm hoặc nguyên liệu nhập về chỉ nhằm mục đích gia công hàng xuất khẩu đi.
  • Sản phẩm hoặc nguyên liệu nhập khẩu về chỉ phục vụ cho sản xuất trong nội bộ doanh nghiệp. Không tiêu thụ kinh doanh tại thị trường trong nước.

Theo đói, trường hợp của anh thuộc nhóm Gia công để xuất khẩu và không tiêu thụ tại Việt Nam nên được miễn thủ tục tự công bố.

2. Các trường hợp bắt buộc phải tiến hành thủ tục tự công bố sản phẩm

Theo Khoản 1, Điều 4 của Nghị định 15/2018/NĐ-CP về tự công bố sản phẩm. Các sản phẩm bắt buộc phải làm tự công bố sản phẩm gồm:

  • Thực phẩm đã qua chế biến và bao gói sẵn.
  • Phụ gia, chất hỗ trợ chế biến trong thực phẩm.
  • Bao bì chứa đựng hay vật liệu bao gói tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm.

3. Hồ sơ tự công bố sản phẩm theo quy định mới nhất

ISOHA đã giải đáp thắc mắc cho vấn đề: Gia công sản phẩm cho nước ngoài có cần làm công bố không? Trường hợp này ISOHA khẳng định lại là không cần làm bản tự công bố sản phẩm.

Tuy nhiên, doanh nghiệp cần nắm rõ hồ sơ công bố sản phẩm theo quy định hiện này gồm những gì. Để có sự chuẩn bị tốt nhất cho những sản phẩm nhập khẩu tiếp theo nhằm mục đích kinh doanh tại thị trường Việt Nam.

Hồ sơ tự công bố chất lượng sản phẩm được quy định tại Nghị định 15 gồm:

a) Bản tự công bố sản phẩm được thể hiện theo Mẫu 01 Phụ lục I của Nghị định 15;

b) Phiếu kết quả kiểm nghiệm sản phẩm trong thời hạn 12 tháng trước ngày nộp hồ sơ. Phiếu kết quả được cấp từ trung tâm được chỉ định; hoặc được công nhận phù hợp ISO 17025.

         c) Mẫu nhãn sản phẩm (Nếu bằng tiếng nước ngoài phải dịch thuật công chứng nhãn trước khi nộp hồ sơ).

Ngoài ra, doanh nghiệp cần bổ sung thêm các hồ sơ sau nếu cơ quan có yêu cầu:

  • Giấy phép đăng ký kinh doanh có ngành nghề phù hợp với sản xuất/ kinh doanh sản phẩm.
  • Giấy chứng nhận an toàn thực phẩm của đơn vị sản xuất sản phẩm. Hoặc các giấy chứng nhận tương đương. (Đối với các sản phẩm thuộc trường hợp phải xin giấy chứng nhận an toàn thực phẩm).
  • Hợp đồng gia công sản phẩm (trong trường hợp gia công).

tự công bố sản phẩm cà phê

Hồ sơ tự công bố sản phẩm năm 2024 do ISOHA thực hiện (Ảnh độc quyền ISOHA)

4. Nộp hồ sơ tự công bố ở đâu?

Địa chỉ doanh nghiệp công bố Nơi nộp hồ sơ tự công bố sản phẩm
TP. Hồ Chí Minh  Sở An toàn vệ sinh thực phẩm (ATTP) TP Hồ Chí Minh
Các tỉnh thành khác Chi cục ATTP của địa phương

5. Bản tự công bố sản phẩm có thời hạn là bao lâu?

Theo quy định mới thì thời hạn của bản tự công bố chất lượng sản phẩm là không giới hạn thời gian (vô thời hạn).

Cho đến khi doanh nghiệp có sự bất kỳ thay đổi nào liên quan đến: Nhà sản xuất, tên sản phẩm, thành phần sản phẩm. Nếu có sự thay đổi này, doanh nghiệp phải thực hiện và nộp lại bản tự công bố sản phẩm mới.


Mong rằng những thông tin tư vấn trên đây của ISOHA sẽ góp được phần nào giải đáp các vướng mắc “Gia công sản phẩm cho nước ngoài có cần làm công bố không?” mà nhiều doanh nghiệp hiện nay đang gặp phải. Nếu còn bất kỳ khó khăn nào trong quá trình sản xuất, kinh doanh cần được tư vấn. Đừng ngần ngại hãy liên lạc ngay ISOHA theo thông tin bên dưới! Để được chuyên viên tư vấn MIỄN PHÍ và NHANH NHẤT!

  • Gọi điện thoại hoặc nhắn tin Zalo tới Hotline: 0909 384 449 (Zalo) hoặc 0902 569 328
  • Địa chỉ email của ISOHA: hotro@tuvanisoha.com
  • Fanpage của ISOHA : Tư vấn giấy phép ISOHA
5/5
CÔNG TY TNHH TIÊU CHUẨN CHẤT LƯỢNG ISOHA
Địa chỉ: 188/24 Tân Kỳ Tân Quý, Phường Sơn Kỳ, Quận Tân Phú, TP. Hồ Chí Minh
Hotline: 0909 384 449 - 0902 569 328
Email: hotro@tuvanisoha.com
ISOHA - Thành công cùng ĐỐI TÁC
Hãy để sự CHUYÊN NGHIỆP của chúng tôi đồng hành cùng THÀNH CÔNG của bạn!
error: