Việc niêm yết bản Tự công bố sản phẩm tại trụ sở có bắt buộc không? Quy định về mức xử phạt

Ngày đăng Công bố sản phẩm 345 lượt xem

Công ty chúng tôi sản xuất, kinh doanh thực phẩm Trái cây sấy dẻo (thuộc diện tự công bố sản phẩm). Vậy có bắt buộc phải niêm yết bản tự công bố sản phẩm tại trụ sở của mình không? Khi không thực hiện thì có bị xử phạt không? Nhờ ISOHA tư vấn giúp!

Câu hỏi của chị Khánh Vân – Công ty thực phẩm tại Hà Nội

Niêm yết bản tự công bố sản phẩm

1. Niêm yết bản tự công bố sản phẩm tại trụ sở có bắt buộc không?

Tại điểm a khoản 2 Điều 5 Nghị định 15/2018. Và khoản 2 Điều 1 Nghị định 155/2018/NĐ-CP được quy định cụ thể như sau:

  • Tổ chức và cá nhân có thể tự công bố sản phẩm của mình thông qua các phương tiện thông tin đại chúng. Hoặc đăng tải trên trang thông tin điện tử của mình. Ngoài ra, có thể niêm yết công khai bản tự công bố tại trụ sở tổ chức hoặc cá nhân. Và công bố trên Hệ thống thông tin dữ liệu cập nhật về an toàn thực phẩm (nếu có).
  • Trường hợp chưa có Hệ thống thông tin dữ liệu cập nhật về an toàn thực phẩm. Tổ chức và cá nhân có thể nộp bản công bố qua đường bưu điện. Hoặc nộp trực tiếp đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Do Ủy ban nhân dân tỉnh hoặc thành phố trực thuộc trung ương chỉ định. Hồ sơ và tên tổ chức, cá nhân cùng sản phẩm tự công bố sẽ được lưu trữ và đăng tải trên trang thông tin điện tử của cơ quan tiếp nhận.

➤ Tóm lại: Doanh nghiệp sản xuất, kinh doanh thực phẩm không bắt buộc phải niêm yết công khai tại trụ sở của mình. Mà được chọn một trong 03 hình thức sau để tự công bố:

 Thông báo trên phương tiện thông tin đại chúng;

Đăng tải trên trang thông tin điện tử của mình;

 Niêm yết công khai bản tự công bố tại trụ sở của tổ chức, cá nhân.

2. Không niêm yết công khai bản tự công bố sản phẩm có bị xử phạt?

Dựa theo 1 Điều 20 Nghị định 115/2018/NĐ-CP quy định về việc xử phạt đối với hành vi vi phạm sau:

  1. Phạt tiền từ 15 triệu đến 20 triệu đồng với một trong các vi phạm sau:

a) Không tiến hành thông báo, đăng tải. Hoặc niêm yết bản tự công bố sản phẩm theo quy định của pháp luật.

b) Không công bố ở trên Hệ thống thông tin dữ liệu cập nhật về an toàn thực phẩm (nếu có). Hoặc không nộp bản tự công bố sản phẩm đến cơ quan chức năng có thẩm quyền theo quy định.

c) Không lưu giữ hồ sơ tự công bố theo quy định.

d) Không dịch sang tiếng Việt tài liệu bằng tiếng nước ngoài trong hồ sơ tự công bố. Và không thực hiện công chứng theo quy định.

 ✧ Lưu ý: 

  • Để không bị xử phạt doanh nghiệp có thể lựa chọn 1 trong 3 cách thức sau: niêm yết công khai; thông báo trên phương tiện thông tin đại chúng; hoặc phải đăng tải trang thông tin điện tử của mình
  • Mức phạt kể trên là áp dụng đối với cá nhân vi phạm. Đối với tổ chức thì mức phạt tiền có thể lên đến 40 triệu đồng.

3. Nhóm thực phẩm bắt buộc phải đăng ký bản công bố sản phẩm?

Theo Điều 6 Nghị định 15/2018/NĐ-CP thì khi sản xuất, kinh doanh các sản phẩm sau buộc phải tiến hành đăng ký bản công bố sản phẩm:

  • Thực phẩm bảo vệ sức khỏe, thực phẩm dinh dưỡng y học và thực phẩm dùng cho chế độ ăn đặc biệt.
  • Sản phẩm dinh dưỡng cho trẻ em từ 1 đến 3 tuổi.
  • Phụ gia thực phẩm hỗn hợp có công dụng mới và phụ gia thực phẩm không thuộc danh mục được phép sử dụng trong thực phẩm. Hoặc không phù hợp với đối tượng sử dụng theo quy định của Bộ Y tế.

ISOHA hy vọng đã giải đáp được các thắc mắc về việc niêm yết bản tự công bố sản phẩm. Và mức phạt hành vi vi phạm đối với cá nhân hoặc tổ chức.


Nếu Quý doanh nghiệp gặp bất kỳ khó khăn nào về hồ sơ thủ tục kiểm nghiệm và công bố sản phẩm. Xin vui lòng liên hệ với ISOHA qua 0909 384 449 – 0902 569 328. Chúng tôi sẽ tư vấn và giải đáp miễn phí, nhanh chóng để giúp Quý doanh nghiệp!

5/5
CÔNG TY TNHH TIÊU CHUẨN CHẤT LƯỢNG ISOHA
Địa chỉ: 188/24 Tân Kỳ Tân Quý, Phường Sơn Kỳ, Quận Tân Phú, TP. Hồ Chí Minh
Hotline: 0909 384 449 - 0902 569 328
Email: hotro@tuvanisoha.com
ISOHA - Thành công cùng ĐỐI TÁC
Hãy để sự CHUYÊN NGHIỆP của chúng tôi đồng hành cùng THÀNH CÔNG của bạn!
error: