Thay đổi CCCD trên GPKD có bắt buộc không? (chính xác nhất)

Ngày đăng Giấy phép kinh doanh 99 lượt xem

Đến nay, nhiều người vẫn còn tranh cãi về việc có bắt buộc thay đổi CCCD trên GPKD không? Người thì bảo có, người lại bảo không bắt buộc.

Hiện nay, theo quy định mới của pháp luật thì người dân phải đi làm căn cước công dân gắn chip. Trong đó có nhiều người là Giám đốc Công ty, chủ sở hữu hoặc thành viên góp vốn của Công ty. Câu hỏi đặt ra là có phải làm thủ tục thủ tục thay đổi CCCD với sở KHDT không. Nếu có thì thủ tục hồ sơ như thế nào. Cách để thực hiện nhanh, hiệu quả và tiết kiệm nhất?

 Trong nội dung bài viết này, ISOHA sẽ chia sẻ với bạn đọc quy định của pháp luật về vấn đề trên.

có bắt buộc thay đổi cccd trên gpkd không

1. Có bắt buộc thay đổi CCCD trên GPKD cho người đại diện pháp luật/các thành viên không?

Căn cứ theo Điều 30, Khoản 1 của Luật doanh nghiệp Việt Nam năm 2020. Quy định về việc thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh như sau:

1. Doanh nghiệp phải đăng ký với Cơ quan đăng ký kinh doanh khi thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp quy định tại Điều 28 của Luật này.

Vậy nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp được quy định như thế nào? Cụ thể được quy định tại khoản 3, Điều 28 như sau:

3. Họ, tên, địa chỉ liên lạc, quốc tịch, số giấy tờ pháp lý của cá nhân đối với:

    • Người đại diện theo pháp luật của công ty TNHH và công ty CP.
    • Thành viên hợp danh của công ty hợp danh.
    • Chủ doanh nghiệp của doanh nghiệp tư nhân.

Họ, tên, địa chỉ liên lạc, quốc tịch, số giấy tờ pháp lý của cá nhân đối với thành viên là cá nhân.

Tên, mã số doanh nghiệp và địa chỉ trụ sở chính của thành viên là tổ chức đối với công ty trách nhiệm hữu hạn.

Như vậy, theo quy định trên, khi có sự thay đổi về căn cước công dân của người đại diện theo pháp luật hoặc các thành viên nêu trên. ==> Doanh nghiệp bắt buộc phải đăng ký với Cơ quan.

2. Các bước thay đổi CCCD trên GPKD

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ thay đổi căn cước công dân trên giấy phép kinh doanh

Hồ sơ thay đổi CMND sang CCCD cho giám đốc công ty cụ thể gồm:

Mẫu Phụ lục II-5 của Thông tư 01/2021/TT-BKHĐT. (Thông báo về việc bổ sung, cập nhật thông tin đăng ký doanh nghiệp).

★ Lưu ý: Khi điền hồ sơ, cần ghi rõ các thông tin về:

    • Tên doanh nghiệp, MSDN, Ngày cấp, Nơi cấp.
    • Nội dung bổ sung cập nhật thông tin đổi cccd gắn chip cho người đại diện pháp luật trên gpkd. Hoặc thông tin CCCD mới của các thành viên trên giấy phép kinh doanh.
    • Ghi ngày tháng, ký tên đóng dấu.

Căn cước công dân (CCCD) mới của người đại diện pháp luật/chủ sở hữu công ty/các thành viên. (Bản sao công chứng).

Cụ thể:

    • Đối với công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty cổ phần. ==> Bản sao công chứng căn cước công dân của người đại diện theo pháp luật.
    • Đối với công ty hợp danh. ==> Bản sao công chứng căn cước công dân của các thành viên hợp danh có thông tin bị thay đổi.
    • Đối với doanh nghiệp tư nhân. ==> Bản sao công chứng căn cước công dân của chủ doanh nghiệp.

Giấy ủy quyền để nộp hồ sơ. (Trong trường hợp người nộp thủ tục thay đổi CCCD lên Sở KHĐT không phải là người đại diện theo pháp luật của công ty).

Bước 2: Nộp hồ sơ đổi cccd gắn chip cho người đại diện pháp luật trên GPKD

Nơi nộp Tại phòng đăng ký kinh doanh – Sở kế hoạch và Đầu tư nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính.
Hình thức nộp Có thể thực hiện thay đổi CCCD trên GPKD online hoặc nộp trực tiếp.
Thời gian xử lý 03 ngày làm việc.
Kết quả nhận được
  • Nếu hồ sơ hợp lệ: Sẽ nhận được Giấy phép kinh doanh mới đã cập nhật thay đổi CMND sang CCCD cho giám đốc công ty.
  • Nếu hồ sơ chưa hợp lệ: Sẽ nhận được thông báo bổ sung hồ sơ. (Có nêu rõ lý do để doanh nghiệp biết và sửa đổi, bổ sung lại hồ sơ).

Bước 3: Cập nhật thông tin thay đổi CCCD gắn chip với các cơ quan khác

Sau khi đã làm thủ tục thay đổi căn cước công dân trên giấy phép kinh doanh. ==> Tiến hành thông báo với cơ quan bảo hiểm và ngân hàng để hoàn tất thủ tục.

3. Một số lưu ý sau khi thay đổi CMND/CCCD của giám đốc/đại diện theo pháp luật

  • Hiện nay các thông tin trên hệ thống đăng ký doanh nghiệp đã liên thông với hệ thống quản lý thuế. Do đó, doanh nghiệp không cần phải nộp thông báo thay đổi thông tin với cơ quan thuế nữa.
  • Doanh nghiệp cần liên hệ với các ngân hàng, nơi mà doanh nghiệp mở tài khoản. Để ngân hàng cập nhật thông tin mới sau khi đổi CCCD gắn chip cho người đại diện pháp luật trên GPKD. Tạo thuận lợi hơn cho quá trình doanh nghiệp giao dịch sau này.

4. Các câu hỏi liên quan đến thay đổi thông tin trên giấy phép kinh doanh

Giám đốc công ty thay đổi từ CMND sang CCCD có phải làm thông báo thay đổi không?

Như ISOHA đã trình bày ở trên, trên giấy phép đăng ký doanh nghiệp có thể hiện thông tin của giấy tờ pháp lý của người đại diện theo pháp luật. ==> Do đó bắt buộc phải thay đổi CCCD trên GPKD với Cơ quan đăng ký kinh doanh.

Chứng minh nhân dân của giám đốc hết hạn có phải làm thay đổi đăng ký kinh doanh không?

Từ ngày 1/7/2021 Chứng minh nhân dân hết hạn bắt buộc phải cấp đổi sang căn cước công dân. CMND hết hạn sẽ không được sử dụng để giao dịch tại ngân hàng và các cơ quan Nhà nước. Do đó khi CMND của giám đốc hết hạn. ==> Bắt buộc phải cấp đổi sang căn cước công dân và làm thủ tục thay đổi thông tin trên GPKD.

Cổ đông công ty thay đổi chứng minh nhân dân có phải làm thay đổi đăng ký kinh doanh không?

Trên giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp không thể hiện thông tin CMND/CCCD. Do đó khi thay đổi thông tin cổ đông không cần làm thủ tục thay đổi. Khi đó, Cổ đông chỉ cần báo cho công ty để cập nhật vào Sổ đăng ký cổ đông của công ty.

Thời hạn thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp là bao lâu?

Căn cứ khoản 2 Điều 31 Luật doanh nghiệp 2020 quy định. ==> Doanh nghiệp phải thực hiện thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày có thay đổi.

Điều kiện để được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp là gì?

Căn cứ Điều 27, Khoản 1 – Luật Doanh nghiệp năm 2020. ==> Quy định các điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp như sau:

✔ Ngành nghề đăng ký kinh doanh không bị cấm.
✔ Tên của doanh nghiệp được đặt theo đúng quy định.
✔ Hồ sơ đăng ký doanh nghiệp hợp lệ theo quy định.
✔ Nộp đủ lệ phí đăng ký doanh nghiệp.

5. Thông tin liên hệ dịch vụ làm thay đổi CCCD trên GPKD nhanh chóng

ISOHA luôn sẵn sàng hỗ trợ doanh nghiệp các dịch vụ liên quan đến thay đổi CMND sang CCCD cho giám đốc công ty/thành viên công ty. Thủ tục thay đổi giấy phép kinh doanh qua mạng, thay đổi thông tin trên giấy phép kinh doanh.

  • Thời gian thực hiện: 3 ngày.
  • Chi phí: Liên hệ ISOHA để được tư vấn cụ thể từng trường hợp với mức chi phí thấp nhất.

thủ tục thay đổi thông tin cmnd trên giấy phép kinh doanh

Kết quả Giấy phép kinh doanh do ISOHA thực hiện cho Khách hàng (Ảnh độc quyền ISOHA)

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của ISOHA về vấn đề: “Có cần thay đổi thông tin đăng ký doanh nghiệp khi đổi sang dùng CCCD không. Và Hồ sơ thủ tục thay đổi căn cước công dân trên giấy phép kinh doanh gồm những gì”. Mọi vướng mắc liên quan đến thủ tục. ==> Quý Doanh nghiệp vui lòng liên hệ ISOHA theo thông tin bên dưới để được hỗ trợ nhanh nhất!

Hy vọng những thông tin ISOHA cung cấp sẽ hữu ích với bạn đọc!

ISOHA kính chúc Quý doanh nghiệp sức khỏe và thành công!


==> Xem thêm:

Dịch vụ thay đổi địa chỉ công ty nhanh chóng trong 3 ngày

Bổ sung ngành nghề trên GPKD gồm các bước nào, khó không (cập nhật)

Hướng dẫn cách đặt tên doanh nghiệp không bị trùng (có ví dụ dễ hiểu)

5/5
CÔNG TY TNHH TIÊU CHUẨN CHẤT LƯỢNG ISOHA
Địa chỉ: 70/2A Trần Văn Ơn, Phường Tân Sơn Nhì, Quận Tân Phú, TP. Hồ Chí Minh
Hotline: 0909 384 449 - 0902 569 328
Email: hotro@tuvanisoha.com
ISOHA - Thành công cùng ĐỐI TÁC
Hãy để sự CHUYÊN NGHIỆP của chúng tôi đồng hành cùng THÀNH CÔNG của bạn!
error: